Kế hoạch thu gom, vận chuyển và xử lý chất thải y tế nguy hại trên địa bàn tỉnh Cao Bằng
19/10/2017
Lượt xem: 6022
Ngày 12/10, UBND tỉnh ban hành Quyết định số 1740/QĐ-UBND, về việc phê duyệt Kế hoạch thu gom, vận chuyển và xử lý chất thải y tế nguy hại trên địa bàn tỉnh Cao Bằng, giai đoạn đến năm 2025
![68d547eb](https://storage-vnportal.vnpt.vn/cbg-ubnd/sitefolders/root/files/68d547eb.jpg)
Ảnh minh họa
Mục đích của Kế hoạch nhằm thực hiện việc phân loại, thu gom, lưu giữ, vận chuyển và xử lý chất thải y tế nguy hại phát sinh từ các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh theo quy định pháp luật; nâng cao nhận thức, trách nhiệm của các chủ cơ sở y tế trong công tác thu gom, phân loại, lưu giữ, vận chuyển và xử lý chất thải y tế nguy hại.
Yêu cầu của kế hoạch là các tổ chức, cá nhân có liên quan nghiêm túc triển khai thực hiện Kế hoạch theo quy định của pháp luật; chất thải y tế nguy hại và các chất thải y tế thông thường phải được phân loại, thu gom, lưu giữ, vận chuyển và xử lý đảm bảo theo đúng các quy định của pháp luật về quản lý chất thải y tế nguy hại và phù hợp với điều kiện thực tế của tỉnh; đến năm 2025, 100% lượng chất thải rắn y tế nguy hại phát sinh tại các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh được phân loại, thu gom, lưu giữ, vận chuyển và xử lý đảm bảo các quy chuẩn về môi trường.
N.A